Chào mừng đến với Thai nghén .net- diễn đàn mẹ tròn con vuông.

+ Trả lời Chủ đề
Kết quả 1 đến 4 của 4

Chủ đề: Nguy cơ Trisomy 21 = 1/332 có sao không?

Prenatal
    me diepchi - ẩn sỹ
    me diepchi's Avatar

Thanks
    0

Nguy cơ Trisomy 21 = 1/332 có sao không?

Tôi 36 tuổi, mang thai lần đầu, nay được 18 tuần, làm Triple test thì kết quả là nguy cơ Trisomy 21 = 1/332, bác sĩ bảo có nguy cơ.
    Tôi cũng hay đọc thông tin trên internet, thấy bảo trên 1/250 mới nguy cơ, nhưng bác sỹ bảo vậy...

Tôi đang rất lo lắng… Cái thai này tôi có được cũng rất khó khăn, nhưng liệu có nên cố giữ?

Administrators
    Lương Y
    phanquj - ẩn sỹ
    phanquj's Avatar

Đang ở
    Hà nội
    Thanks
    7
    tỉ lệ 1/332 có nghĩa là cứ 332 người giống bạn (cùng tuổi, cùng tiền sử gia đình, tiền sử bản thân, cùng số lần mang thai, cùng tuổi thai...) thì có 1 người sinh con bị Down.

Đúng như bạn nói, tỉ lệ lớn hơn 1/250 mới đánh giá là có nguy cơ CAO sinh con bị Down. Đánh giá cũng chỉ là tương đối (dựa vào thống kê). Kết quả của bạn là 1/332 thì có nghĩa là nguy cơ thấp.

Tuy nhiên cần chắc chắn bác sĩ nói là nguy cơ CAO hay chỉ là có nguy cơ ????????, và nguy cơ đó chắc hẳn không phải là kết quả Triple test. Có thể có lý do khác.
    Chữ ký của phanquj:
    We love babies !!!

Administrators
    Lương Y
    thuvn - ẩn sỹ
    thuvn's Avatar

Thanks
    0
    Khi làm triple test ngoài "nguy cơ trisomy 21" còn 1 chỉ số "nguy cơ trisomy 21 theo tuổi mẹ".
    Chị đã 36 tuổi thì cái "nguy cơ theo tuổi mẹ" này chắc là cao hơn 1/250, đây cũng chính là lý do mà nhưng thai phụ trên 35 tuổi đều được khuyên làm các sáng lọc và xét nghiệm di truyền.
    Tuy nhiên, như bạn Phanquj nói, nguy cơ cũng chỉ là nguy cơ, phải kết hợp các yếu tố khacs như siêu âm, tiền sử, .... mới kết luận chính xác được.
    Chị cứ yên tâm dưỡng thai và theo dõi các chỉ định của bác sỹ nhé.

Prenatal
    me diepchi - ẩn sỹ
    me diepchi's Avatar

Thanks
    0
    Thế cho tôi hỏi luôn là nguy cơ trisomy 21 với nguy cơ trisomy 21 theo tuổi mẹ khác nhau thế nào? Con số nào chính xác hơn?

+ Trả lời Chủ đề