Chào mừng đến với Thai nghén .net- diễn đàn mẹ tròn con vuông.

+ Trả lời Chủ đề
Trang 1 của 3 1 2 3 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 23

Chủ đề: Que thử 2 vạch mà siêu âm không thấy thai ?

Prenatal
    ngoclan - ẩn sỹ
    ngoclan's Avatar

Thanks
    0

Que thử 2 vạch mà siêu âm không thấy thai ?

Chào BS!
    Năm nay em 21 tuổi, lập gđ được 1 năm, em rất mong có em bé!
    kỳ kinh cuối của em là ngày 2/5, nhưng đến 5/6 thì em ko thấy kinh nữa nên em mua que QT về thử thì kq dương tính (em thử 5 que đều dt).
    Em đợi khoảng 1 tuần sau đi siêu âm thì bs bảo vẫn chưa thấy túi thai, chỉ nói là niêm mạc em dày đến 21mm và hẹn em 10 ngày nữa tái khám nhưng vẫn chưa có, sau đó bs cho em thử máu thì chỉ số là 660.1 và hẹn em 2 tuần nữa quay lai.

Em lo lắm,như vậy là có thể em bị thai ngoài tử cung phải ko? em ko thấy có triệu chứng nghén hay ra máu gì cả, chỉ hơi đau lâm râm ở bụng dưới. Xin cảm ơn BS.

Yourth
    Viện Phó
    mydaughter - công danh rộng mở
    mydaughter's Avatar

Thanks
    5
    Chúng tôi xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Có ba nguyên nhân chính dẫn tới việc siêu âm không thấy thai trong tử cung của trường hợp này là:

1. Siêu âm quá sớm:

Que thử thai có thể phát hiện có thai sau khi có trễ kinh hoặc có thể rất sớm sau thời điểm có thụ thai từ 10-14 ngày. Tuy nhiên siêu âm chỉ có thể thấy thai sau khi chậm kinh ít nhất 5 tuần, lúc này bắt đầu thấy được túi thai trong buồng tử cung; ở tuần thứ 7 sẽ có hình ảnh phôi thai và ghi nhận được tim thai và cử động của thai.

Thử thai (Quickstick) là một xét nghiệm định tính nhằm phát hiện HCG (Human Chorionic Gonadotropin), một chất do nhau thai tiết ra (hợp bào nuôi), có trong nước tiểu. Kết quả dương tính (có 2 vạch: vạch trên là vạch chuẩn, vạch thứ hai là kết quả nếu đậm bằng hay hơi nhạt hơn vạch thứ nhất và xuất hiện trong vòng năm phút) thường được xem là có thai.

Tỉ lệ dương tính giả thấp nhưng vẫn có thể xảy ra. Muốn xác định lại, cần phải thử beta HCG trong máu, có độ chính xác cao hơn.

2. Thai ngoài tử cung:

Gọi là thai ngoài tử cung khi trứng không làm tổ ở buồng tử cung mà dừng lại và phát triển ở vòi trứng hay ở buồng trứng. Triệu chứng chung của thai ngoài tử cung là đau bụng và ra huyết, tùy theo thể bệnh mà triệu chứng đau bụng hay ra huyết nổi bật lên.

Việc chẩn đoán thai ngoài tử cung ngoài thăm khám có thể làm các xét nghiệm định lượng HCG, chọc dò, soi ổ bụng, siêu âm, nạo niêm mạc tử cung…

Khi đã chẩn đoán xác định thai ngoài tử cung thì cần phải được mổ sớm để tránh khối thai bị vỡ gây chảy máu ồ ạt rất nguy hiểm. Ngoài ra, mổ còn để bảo toàn vòi trứng, tạo điều kiện có thai sau này.

3. Các bệnh khác gây tăng beta HCG

Các bệnh gây tăng beta HCG có thể kể tới như chửa trứng, ung thư nguyên bào nuôi. Trong trường hợp này nhất thiết phải làm định lượng beta HCG và làm giải phẫu bệnh để có hướng đều trị đúng

Trường hợp của bạn, hiện tại khoảng tuần thứ 6 mà vẫn chưa thấy túi thai thì có thể kết quả của que thử sai, cũng có thể thai nhỏ, chưa nhìn được. Tuy nhiên, niêm mạc rất dày (nếu không có thai thường chỉ dày đến 10mm) nên chúng tôi thiên về khả năng thứ 2.

Bạn thử máu có rất nhiều chỉ số, không rõ con số 600.1 mà bạn nêu ra là chỉ số gì nên không thể đưa ra phán đoán gì, tuy nhiên, như đã nói ở trên, thai ngoài tử cung rất nguy hiểm, nếu có dấu hiệu thì phải theo dõi sát sao, còn bạn được hẹn tái khám sau 2 tuần thì có lẽ không phải đâu.

Bạn nên đến khám tại Bệnh viện Phụ sản TƯ hoặc Bệnh viện Phụ sản Hà Nội để được thăm khám, làm các xét nghiệm và chẩn đoán chính xác.

Administrators
    Lương Y
    phanquj - ẩn sỹ
    phanquj's Avatar

Đang ở
    Hà nội
    Thanks
    7
    Bạn cũng có thể đọc thêm trong bài này: Các nguyên nhân siêu âm không thấy thai
    Chữ ký của phanquj:
    We love babies !!!

Prenatal
    Tram_nt - ẩn sỹ
    Tram_nt's Avatar

Thanks
    0
    Em trễ kinh 6 ngày thử que thấy 2 vạch nhưng còn mờ lắm nên đi siêu vẫn không thấy. Bác sĩ cho làm xét nghiệm máu thì đã có thai vì kết quả là 63, 24. Nhưng đến trễ ngày thứ 10 em siêu âm vẫn không thấy, lòng tử cung sạch không giống như có thai. Bác sĩ cho làm xét nghiệm thì két quả giảm xuống còn 59, 72. Bác sĩ kết luận thai có vấn đề hoặc đã ngừng phát triền, chờ theo dõi thêm. Em có thai lần đầu nên buồn và sợ lắm. Các mẹ nào giống em cho em lời khuyên với.

Prenatal
    FullDk - ẩn sỹ

Thanks
    0
    Em trễ kinh 6 ngày thử que thấy 2 vạch nhưng còn mờ lắm nên đi siêu vẫn không thấy. Bác sĩ cho làm xét nghiệm máu thì đã có thai vì kết quả là 63, 24. Nhưng đến trễ ngày thứ 10 em siêu âm vẫn không thấy, lòng tử cung sạch không giống như có thai. Bác sĩ cho làm xét nghiệm thì két quả giảm xuống còn 59, 72. Bác sĩ kết luận thai có vấn đề hoặc đã ngừng phát triền, chờ theo dõi thêm. Em có thai lần đầu nên buồn và sợ lắm. Các mẹ nào giống em cho em lời khuyên với.

Bạn đi siêu âm đầu dò âm đạo để phát hiện xem có thai ngoài tử cung không bạn, nhưng cũng có thể là thai vào trong tử cung chậm nên siêu âm thường không thấy, hồi trước mình có thai 2 bé nhà mình phải đến 15-17 ngày mới siêu âm thấy có thai trong tử cung bạn nên theo dõi thật sát sao nhé.

Prenatal
    cumbe - ẩn sỹ
    cumbe's Avatar

Thanks
    0
    Các bạn để ý xem trên tờ phiếu Siêu âm ý, có ghi cái nói về niêm mạc tử cung ý. Nếu niêm mạc dầy hơn bình thường thì chắc là bạn có thai. có thể tuần thai của bạn còn nhỏ nên chưa thấy thai trong tử cung.bạn có thể thử máu để biết chắc chắn bạn nhé. xét nghiệm định lượng beta hCG í

Prenatal
    Mekutay - ẩn sỹ

Thanks
    0
    Chào bs. Xin bs tư vấn cho e với. E 28 tuổi, đã có một bé trai, e đang muốn có bé thứ hai. E bị chậm kinh 2 ngày, sốt ruột quá nên e mua que thử thì thấy 2 vạch, vạch thứ 2 phải 10' sau mới lên và mờ. E lại có cảm giác nôn nao hơn một tuần nay, 2 ngày nay e lại bị đau bụng nữa. Chiều nay e đi siêu âm thì kết quả k thấy có thai, bs ghi là niêm mạc dày1.65cm, buồng trứng trái có 1 nang thành mỏng dịch trong 4 x 3.3cm, và có lớp dịch Douglas 1.35cm. Bs bảo e bị đau bụng là do có nang trên. Bs bảo k đc lo lắng j vì khả năng thai chưa vào tc và hẹn 5 ngày sau khám lại. E k bít là mình có thai k nữa. Vừa rồi e bị ra ít máu.huhu e sợ lắm. Bs tư vấn cho e với :(
    Last edited by Mekutay; 03-28-2012 at 11:25 PM.

Yourth
    Viện Phó
    The edge - công danh rộng mở
    The edge's Avatar

Thanks
    3
    Trích dẫn Gửi bởi Mekutay Xem bài viết
    Chào bs. Xin bs tư vấn cho e với. E 28 tuổi, đã có một bé trai, e đang muốn có bé thứ hai. E bị chậm kinh 2 ngày, sốt ruột quá nên e mua que thử thì thấy 2 vạch, vạch thứ 2 phải 10' sau mới lên và mờ. E lại có cảm giác nôn nao hơn một tuần nay, 2 ngày nay e lại bị đau bụng nữa. Chiều nay e đi siêu âm thì kết quả k thấy có thai, bs ghi là niêm mạc dày1.65cm, buồng trứng trái có 1 nang thành mỏng dịch trong 4 x 3.3cm, và có lớp dịch Douglas 1.35cm. Bs bảo e bị đau bụng là do có nang trên. Bs bảo k đc lo lắng j vì khả năng thai chưa vào tc và hẹn 5 ngày sau khám lại. E k bít là mình có thai k nữa. Vừa rồi e bị ra ít máu.huhu e sợ lắm. Bs tư vấn cho e với :(
    Chào bạn. Đúng như bs nói, thai của bạn chưa về buồng tử cung.
    Bạn chờ thêm 5 ngày nữa và đi khám, nếu đau bụng tăng lên hoặc ra máu nhiều thì phải vào viện ngay. Vì nhiều khả năng thai k về được buồng tử cung dẫn tới chửa ngoài tử cung. Nếu chính xác là thai ngoài tử cung thì nếu phát hiện sớm sẽ tốt hơn là chửa ngoài tử cung vỡ.

Dù sao mình cũng nghĩ nhiều tới khả năng bạn bị thai ngoài tử cung. Do vậy phải hết sức cẩn thận và nhớ lời mình dặn bên trên.

goodluck to you !

Prenatal
    Mekutay - ẩn sỹ

Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi The edge Xem bài viết
    Chào bạn. Đúng như bs nói, thai của bạn chưa về buồng tử cung.
    Bạn chờ thêm 5 ngày nữa và đi khám, nếu đau bụng tăng lên hoặc ra máu nhiều thì phải vào viện ngay. Vì nhiều khả năng thai k về được buồng tử cung dẫn tới chửa ngoài tử cung. Nếu chính xác là thai ngoài tử cung thì nếu phát hiện sớm sẽ tốt hơn là chửa ngoài tử cung vỡ.

Dù sao mình cũng nghĩ nhiều tới khả năng bạn bị thai ngoài tử cung. Do vậy phải hết sức cẩn thận và nhớ lời mình dặn bên trên.

goodluck to you !
    Hic.mình vẫn thấy lo quá vì lần này mình có cảm giác bất an, k như lần mang thai trc. Mấy hn mình k thấy đau bụng nữa, vẫn có cảm giác buồn nôn nhưng k nhiều, ng cứ thấy mệt mỏi. Nhưng sao bạn lại nghĩ nhiều tới khả năng mình bị ngoài tử cung? Bs bảo mình bị đau bụng là do có nang mà.hic.lo quá :((

Yourth
    Viện Phó
    The edge - công danh rộng mở
    The edge's Avatar

Thanks
    3
    thế nào rồi ?
    mình không khám trực tiếp cho bạn nên ý kiến của mình chỉ mang tính chất tham khảo. Vì trong thực tế hiện tượng buồn nôn của bạn là do thai phát triển. Dù thai phát triển trong hay ngoài tử cung thì đều có triệu chứng nghén (mệt mỏi, buồn nôn...). Nhưng hiện tại còn quá sớm để kết luận chính xác điều gì thế nên mình/ bs của bạn đều khuyên bạn theo dõi thêm vài ngày, khi đó mọi thứ sẽ rõ ràng hơn.

+ Trả lời Chủ đề
Trang 1 của 3 1 2 3 CuốiCuối