Chào mừng đến với Thai nghén .net- diễn đàn mẹ tròn con vuông.

+ Trả lời Chủ đề
Kết quả 1 đến 3 của 3

Chủ đề: Siêu âm thấy nội mạc tử cung mỏng có sao k ah?

Prenatal
    hanhnh - ẩn sỹ
    hanhnh's Avatar

Thanks
    0

Siêu âm thấy nội mạc tử cung mỏng có sao k ah?

Em có kinh từ năm 14 tuổi, kinh nguyệt đều đặn 28-30 ngày và sức khoẻ tốt, nhưng năm 20 tuổi kinh nguyệt thường xuyên bị đẩy lên 40-45 ngày, có khi hơn, cho đến bây giờ (năm nay e 25 tuổi, cân nặng 40kg).

Em mới lập gia đình được 3 tháng và đang mong có con, B/sỹ cho e hỏi liệu như vậy có ảnh hưởng gì đến vấn đề mang thai hay ko?

Trước em có đi khám và được chuẩn đoán là "nội mạc mỏng gây nên tạo kinh khó" nhưng ko ảnh hưởng và ko có vấn đề gì nhưng e đang rất lo lắng và cần lời khuyên . Cảm ơn bác sỹ.

Yourth
    Viện Phó
    The edge - công danh rộng mở
    The edge's Avatar

Thanks
    3
    Mình muốn biết rõ hơn thời điểm mà vòng kinh của bạn dài hơn bình thường là từ khi nào và có gì bất thường xảy ra tại thời điểm đó k (ví dụ như bị ốm hoặc stress....) có ảnh hưởng tới nội tiết của bạn

Nội mạc tử cung mỏng hầu như không ảnh hưởng tới thụ thai. do vậy bạn nên chuẩn bị tốt sức khỏe - cả thể chất và tinh thần nhé, điều kiện sống và quan trọng nhất là thời điểm qh để thụ thai tốt nhất. Nếu sau 1 năm mà k thấy thụ thai thì bạn nên đi khám vô sinh nhé.

Chúc bạn mau có tin vui.

Yourth
    Viện Phó
    mydaughter - công danh rộng mở
    mydaughter's Avatar

Thanks
    5
    Về vấn đề "nội mạc mỏng gây nên tạo kinh khó", Trước hết bạn cần biết về cấu trúc giải phẩu học của tử cung.

Tử cung gồm 3 lớp (tính từ ngoài vào trong):

- Lớp phúc mạc
    - Lớp cơ
    - Lớp nội mạc tử cung

Lớp nội mạc tử cung bao phủ bên trong lòng tử cung. Lớp nội mạc tử cung này lại bao gồm hai lớp:

+ Lớp cơ bản chứa các tế bào dự trữ, có thể phát triển để thay thế lớp chức năng.
    + Lớp chức năng sẽ thay đổi liên tục trong suốt chu kỳ kinh nguyệt.

Lớp nội mạc tử cung sẽ thay đổi trong một chu kỳ kinh theo 2 giai đoạn (Một chu kỳ kinh nguyệt được tính từ ngày có kinh đầu tiên của đợt kinh này cho tới ngày có kinh đầu tiên của kỳ kinh kế tiếp):

Giai đoạn phát triển: các tuyến và tế bào tăng sinh, phát triển. Trên siêu âm lúc đầu chu kỳ nội mạc sẽ mỏng khoảng 3-4mm, và đến giữa chu kỳ nội mạc sẽ dày lên khoảng 7-8mm.
    Giai đoạn chế tiết: các tế bào sẽ tiếp tục tăng sinh nhưng đồng thời chế tiết, tạo nên một "lớp đất màu mỡ" giúp cho trứng đã thụ tinh tới và vùi vào làm tổ, phát trển thành phôi thai.
    Độ dày thích hợp của lớp nội mạc để trứng đã thụ tinh làm tổ là từ khoảng 8-12mm. Đến ngày cuối của chu kỳ (trước khi có kinh) lớp nội mạc tử cung dày khoảng 12-14mm. Nếu không thụ thai, lớp nội mạc tử cung sẽ bị bong tróc và có biểu hiện có kinh.

Như vậy, tùy thời điểm siêu âm thì độ dày sẽ khác nhau. Bạn nhớ lại xem là đã siêu âm vào thời điểm nào của chu kỳ kinh, độ dày khi đấy là bao nhiêu. Thì sẽ kết luận được ngay mà.

Trường hợp của bạn không nên quá lo lắng, thông thường sau 6 tháng sinh hoạt bình thường mà bạn vẫn chưa thụ thai thì cả hai vợ chồng cùng đi khám để được tư vấn trực tiếp từ các bác sĩ sản khoa.

Chúc bạn sức khoẻ và hạnh phúc!
    Ảnh đính kèm

+ Trả lời Chủ đề