Chào mừng đến với Thai nghén .net- diễn đàn mẹ tròn con vuông.

+ Trả lời Chủ đề
Kết quả 1 đến 2 của 2

Chủ đề: Mười dấu hiệu có thể bạn đang mang thai.

Teen age
    Dance Lover - ẩn sỹ
    Dance Lover's Avatar

Thanks
    0

Mười dấu hiệu có thể bạn đang mang thai.

Mười đấu hiệu cho thấy bạn có thể đang có thai

10. Nhạy cảm, Căng tức ngực (vú), đầu vú thâm lại.
    9. Mệt mỏi.
    8. Chảy máu âm hộ.
    7. Buồn nôn và/hoặc nôn.
    6. Tăng nhạy cảm mùi vị.
    5. Bụng to lên
    4. Tiểu rắt ( đi nhiều lần trong ngày, đi ít hơn bt)
    3. Chậm kinh/mất kinh
    2. Thân nhiệt tăng lên (không phải sốt)
    1. Bằng chứng: Thử test dương tính
    (Việt Nam thường nhắc tới Quickstick, ngoài ra còn nhiều loại que thử và dụng cụ thử khác)

"Có đúng là mình đang có thai"? Hầu hết chúng ta đều không chú ý tới các dấu hiệu khác cho tới khi chậm kinh/mất kinh 1 hoặc vài tuần.

Nếu bạn không theo dõi các chu kỳ kinh nguyệt của bạn, hay nếu nó không đều, bạn có thể không chắc chắn thời gian bắt đầu mang thai của bạn. Nhưng nếu bạn bắt đầu có một số các triệu chứng dưới đây - không phải tất cả phụ nữ có được tất cả - và bạn đã mất kinh một thời gian, rất có thể bạn đã mang thai. Hãy chắc chắn bằng việc dùng que thử thai, bạn có thể làm ngay tại nhà

10. Nhạy cảm, ngực căng, tức khó chịu (Tender, swollen breasts)

Một trong các dấu hiệu sớm nhất là sự nhạy cảm, và căng tức ngực mà nguyên nhân của chúng là do tăng lượng hormon của cơ thể. Sự căng tức hai bên ngực có thể cảm nhận giống như sự căng tức hai bên vú của bạn trước kì kinh, nhưng với mức độ nhiều hơn. Sự khó chịu này sẽ giảm đi sau quý đầu (3 tháng đầu), có lẽ do cơ thể thích nghi với việc tăng nồng độ hormon.

9. Mệt mỏi (Fatigue)

Cảm thấy mệt mỏi bất kì lúc nào? Không có ai biết chắc chắn về nguyên nhân gây mệt mỏi khi có thai, nhưng chắc chắn một điều, sự tăng nhanh mức progesterone góp phần gây ra sự buồn ngủ của bạn. - Một loại hormon tăng nhanh khi bắt đầu có thai.

Mêt mỏi và ngủ nhiều

Bạn sẽ bắt đầu cảm thấy khỏe hơn, tràn đầy năng lượng khi bắt đầu bước vào quý II của thời kì thai nghén, mặc dù mệt mỏi có thể xuất hiện trở lại vào cuối thai kì khi bạn phải mang 1 cái bụng to lớn. Một vài khó chịu thông thường khác của thai nghén cũng làm bạn khó ngủ hơn, ví dụ như buồn nôn, đi tiểu nhiều. Mất ngủ cũng gây mệt mỏi.

8. Ra ít máu ở âm đạo (Implantation bleeding)

Một vài phụ nữ bị ra một ít máu ở âm hộ vào khoảng ngày thứ 11 đến 12 sau khi trứng được thụ tinh, (rất gần thời gian bạn chú ý thấy mình bị mất kinh). Chảy máu là do trứng được thụ tinh làm tổ ở niêm mạc của tử cung.

Lượng máu chảy ra là rất ít, chỉ như đốm màu đỏ, màu hồng hoặc nâu đỏ, kéo dài một hoặc 2 ngày. Khi xác định bạn đã có thai, hãy đi khám hoặc thông báo với bác sĩ của bạn biết nếu dấu hiệu chảy máu muộn hơn, nhiều hơn và kèm theo đau bụng dữ dội. Đó có thể là dấu hiệu của xảy thai hoặc chửa ngoài tử cung.

7. Buồn nôn hoặc nôn (Nausea or vomiting)

Xảy ra hầu hết ở tất cả phụ nữ, cảm giác ốm nghén không xuất hiện trước khi thụ thai 1 tháng (một số ít hoàn toàn không bị). Nhưng ở một số phụ nữ lại bắt đầu với triệu chứng nôn sớm hơn một chút. Và không chỉ vào buổi sáng (buồn nôn và nôn do thai nghén thường xuất hiện vào buổi sáng) cả vào buổi trưa hay buổi tối

Khoảng một nửa số phụ nữ cảm thấy hết nghén dần khi bước sang quý II của thai kì. Số còn lại mất thêm vài tháng nữa hoặc thậm chí còn tăng lên.

6. Tăng nhạy cảm với mùi vị/thức ăn (Increased sensitivity to odors)

Nếu đang mang thai, không hiếm các trường hợp cảm thấy khó chịu với 1 hoặc vài mùi nào đó, ví dụ như mùi bánh Sandwich hay mùi cà phê hay mùi một số hương liệu, thức ăn, chúng kích thích khứu giác của bạn. Mặc dù không chắc chắn, nhưng điều này được giải thích là do tác dụng phụ của việc tăng nhanh lượng estrogen (một loại hormon sinh dục) trong cơ thể bạn. Bạn cũng có thể thấy loại thức ăn mà mình ưa chuộng đột nhiên trở nên thật sự khó ăn.

Ngược lại bạn cũng có thể trở nên thích thú với một mùi, vị lạ nào đó, ví dụ như thuốc lá, chè, tôm, cua. Cá biệt có những trường hợp ăn cả vôi tường.
    Last edited by Dance Lover; 10-04-2010 at 02:27 AM.

Teen age
    Dance Lover - ẩn sỹ
    Dance Lover's Avatar

Thanks
    0
    5. Bụng to dần lên (Abdominal bloating)

Sự thay đổi của hormon trong giai đoan sơm cúa thời kì thai nghén khiến bạn cảm thấy bụng to lên hay béo lên tương tự như cảm giác sắp tới "ngày". Đó cũng là lý do khiến quần áo của bạn có vẻ chật chội hơn ở vùng eo, thậm chí điều này xuất hiện rất sớm ngay cả khi tử cung của bạn còn khá là nhỏ.

4. Thường xuyên đi tiểu - tiểu nhiều lần trong ngày (Frequent urination)

Ngay sau khi bạn có thai, bạn có thể thấy mình vội vã vào phòng tắm tất cả các thời gian. Tại sao? Chủ yếu là vì trong khi mang thai lượng máu và chất dịch khác trong cơ thể bạn tăng, dẫn đến thận lọc và thải rất nhiều nước ở bàng quang. Dung tích bàng quang chỉ xấp xỉ 350mml, bàng quang căng sẽ gây mót tiểu.

Triệu chứng này có thể bắt đầu sớm ngay từ tuần thứ sáu của quý I thai kì và mất đi hoặc tăng lên do sự phát triển của thai nghén, bào thai lớn lên gây chèn ép vào tử cung.

3. Chậm kinh / mất kinh (A missed period)

Nếu bạn có vòng kinh đều đặn và không thấy nó xuất hiện lần này, bạn hãy kiểm tra bằng que thử thai trước khi để ý đến các triệu chứng nêu trên. Nhưng nếu chu kì của bạn không đều hoặc không theo dõi thường xuyên chu kì của mình thì dấu hiệu buồn nôn, căng tức ngực và đi tiểu liên tục là dấu hiệu của thai nghén trước khi bạn nhận ra bạn bị chậm/mất kinh.

2. Your basal body temperature stays high Thân nhiệt luôn ở mức cao.

Nếu bạn theo dõi thân nhiệt của bạn và thấy rằng nhiệt độ cơ thể luôn ở mức cao trong suốt 18 ngày của tháng thì bạn có thể đang mang thai.

And finally... và cuối cùng

1. Thử test nhanh tại nhà (The proof: A positive home pregnancy test)

Ngoài những điều mà bạn đọc được bên trên, nhiều test phát hiện thai nghén không đủ khả năng phát hiện hầu hết các trường hợp mang thai cho đến khi phát hiện mất kinh nguyệt hơn 1 tuần. Vì vậy nều bạn thử thấy âm tính thì hãy thử lại thêm một lần nữa sau vài ngày.

Một khi có kết quả dương tính, hãy hẹn khám với bác sĩ (tóm lại là đi khám ở bệnh viện hoặc phòng khám). Ngoài ra đừng quên cập nhật thông tin lên trang web của chúng tôi.

Nếu có hầu hết các triệu chứng trên hoặc có triệu chứng số 1, 3, 7 thì:

Xin chúc mừng! Bạn đã có thai rồi đấy.

Phanquj
    Last edited by Dance Lover; 10-04-2010 at 02:27 AM.

+ Trả lời Chủ đề