Chào mừng đến với Thai nghén .net- diễn đàn mẹ tròn con vuông.

+ Trả lời Chủ đề
Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 15

Chủ đề: Cho em hỏi: Em đang bị giãn tắc vòi trứng nếu mổ nội soi có hiệu quả không ạ?

Prenatal
    dodo_lala - ẩn sỹ

Thanks
    0

Cho em hỏi: Em đang bị giãn tắc vòi trứng nếu mổ nội soi có hiệu quả không ạ?

Các chị ơi! Có chị nào đã từng mổ nội soi về vòi trứng chưa ạ?
    Cho em hỏi nếu mổ nội soi như thế có ảnh hưởng đến vòi trứng và khả năng sinh con k?
    Khả năng thành công có cao không? Nếu phải mổ thì bác sỹ nào mổ giỏi ạ?
    Mổ ở bệnh viện nào và chi phí hết bao nhiêu ạ?
    Em đã đi chụp TC-VT 2 lần đều cho kết quả là giãn tắc vòi trứng đoạn loa, em đã điều trị khoảng 5 tháng mà không có hiệu quả, đi chụp lại vẫn bị rất nặng. Em nản lắm, em khao khát được làm mẹ lắm rồi, nhưng lần nào đi kiểm tra về em cũng rất buồn. Bác sỹ điều trị cho em cũng bó tay, em không biết mình phải làm gì nữa. Em phân vân không biết có nên mổ nội soi không?
    Các chị ơi, giúp em với !!!

Yourth
    Viện Phó
    mydaughter - công danh rộng mở
    mydaughter's Avatar

Thanks
    5
    Bạn bị giãn tắc vòi trứng đoạn loa là đoạn xa (tính từ tử cung) thì nên phẫu thuật nội soi vì nội soi thường chỉ thành công khi tắc ở đoạn xa, và khả năng có thai lại sau khi mở thông và tái tạo còn phụ thuộc vào mức độ tổn thương lớp niêm mạc bên trong vòi trứng.
    Phẫu thuật nội soi an toàn và nhanh chóng hơn mổ mở, nếu không chữa tắc thành công thì thường cũng không khiến bệnh nặng thêm.
    Về việc mổ ở đâu, thì tùy nơi bạn đang ở, nhưng tốt nhất là tìm đến các viện sản ở các thành phố lớn, đảm bảo chất lượng hơn.

Ngoài mổ nội soi, bạn cũng có thể nghĩ đến việc thụ tinh ống nghiệm.

Prenatal
    dodo_lala - ẩn sỹ

Thanks
    0
    Cảm ơn chị nhiều nhé! Được chị tư vấn thế này em cũng tự tin thêm nhiều, em chưa từng biết đến mổ sẻ gì, nghe cũng hãi hãi. Nhưng nếu em mổ rồi mà vẫn chưa thành công thì em quay lại chữa tiếp có còn được không hả chị?

Yourth
    Viện Phó
    mydaughter - công danh rộng mở
    mydaughter's Avatar

Thanks
    5
    Nghe mổ thì ghê gớm nhưng thật ra mổ nội soi khá nhẹ nhàng, chỉ phải nghỉ lại viện vài tiếng sau khi mổ là có thể về nhà (tất nhiên cũng phải kiêng hoạt động mạnh một thời gian)
    Nếu mổ không thành công thì thường các bác sỹ sẽ khuyên bạn thử thụ tinh ống nghiệm hoặc thông tắc (cái này nghe các mẹ kháo nhau là một số phòng khám tư ở Hà Nội làm khá hiệu quả, nhưng mình không chắc lắm. Mẹ nào có kinh nghiệm thì vào tư vấn thêm mảng này nhé)

Prenatal
    dodo_lala - ẩn sỹ

Thanks
    0
    Chị ơi! Thường thì những ca mổ như của em, khi mổ xong thì có thể có con ngay k ạ?
    Em thấy có người nói mổ nội soi khả năng thành công ít, nhiều người mổ xong lại bị dính rồi đi chữa mãi mà k được.

Administrators
    Lương Y
    thuvn - ẩn sỹ
    thuvn's Avatar

Thanks
    0
    Sau khi mổ thường sẽ phải dưỡng sức một thời gian mẹ nó nhé, để theo dõi vết mổ và uống thuốc chống dính (bao gồm cả thuốc tránh thai hàng ngày, cũng có tác dụng chống dính) Nên thướng sau khi mổ bạn phải chờ thêm khoảng 2 tháng, bác sỹ kết luận là bạn đã phục hồi hoàn toàn thì hãy nên bắt đấu kế hoạch có thai.
    Sức khỏe sinh sản phụ thuộc khá nhiều vào tâm lý (qua việc sản xuất các hoocmon sinh dục) nên bạn hãy vững tâm chữa trị nhé.

Prenatal
    dodo_lala - ẩn sỹ

Thanks
    0
    Cảm ơn chị nhiều nhé!
    Nhưng chị ơi, có trường hợp nào mổ rồi mà vẫn không chữa được, vẫn bị tắc nguyên không ạ?
    Bệnh của em được bác sỹ chuẩn đoán là giãn vòi trứng 2 bên đoạn loa, liệu mổ có chữa khỏi được không hả chị?
    Kết quả chụp Xquang gần nhất của ẹm ghi là: giãn tắc 2 bên vòi trứng đoạn loa. Nhưng khi mang phim chụp về thì bác sỹ điều trị cho em chuẩn đoán là giãn vòi trứng. Em lo lắng lắm, không biết rằng nếu khi em mổ rồi liệu có khỏi được bệnh không chị nhỉ?

Yourth
    Viện Phó
    The edge - công danh rộng mở
    The edge's Avatar

Thanks
    3
    Đa số mọi người khi được phẫu thuật thì tỉ lệ có con là cao vì kĩ thuật hiện tại có thể giúp bác sĩ phẫu thuật thao tác chính xác và giảm tỉ lệ bị dính tắc trở lại.

Bạn có thể hiểu đơn giản là nếu phẫu thuật mà không hiểu quả , nghĩa là không khỏi được, thì người bác sĩ sẽ không làm. Tuy nhiên dù gì đi chăng nữa vẫn có một tỉ lệ nhỏ tai biến. nhưng hãy cứ tự tin lên, việc bạn tin vào kết quả điều trị sẽ khiến bệnh nhanh khỏi hơn đấy.

Prenatal
    dodo_lala - ẩn sỹ

Thanks
    0
    Em xin cảm ơn những lời khuyên chân thành của các anh chị!
    Vậy nếu em quyết định mổ thì em có thể tìm đến Bệnh viện và bác sỹ nào để được an toàn và hiệu quả nhất ạ?
    Có anh chị nào biết xin tư vấn cho em với nhé!
    Thanks!

Administrators
    Lương Y
    thuvn - ẩn sỹ
    thuvn's Avatar

Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi mydaughter Xem bài viết
    B
    Về việc mổ ở đâu, thì tùy nơi bạn đang ở, nhưng tốt nhất là tìm đến các viện sản ở các thành phố lớn, đảm bảo chất lượng hơn.
    Thế là bạn đang ở đâu nhỉ? Hoặc là có thể thu xếp để mổ ở thành phố nào?

+ Trả lời Chủ đề
Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối